top of page

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3  เทคโนโลยีสารสนเทศและผลกระทบในด้านต่างๆ

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1      กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี

วิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร    ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  1

สาระที่3 เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร     เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศในด้านต่างๆ

ภาคเรียนที่ 1       เวลาเรียน  4 ชั่วโมง

 

 

มาตรฐาน

 

        มาตรฐาน ง 3.1    เข้าใจ เห็นคุณค่า และใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูล   การเรียนรู้   การสื่อสาร  การแก้ปัญหา การทำงานและอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผล และมีคุณธรรม

 

ตัวชี้วัด

       ง.3.1 ม.1/1  อภิปรายลักษณะสำคัญและผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ

 

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

      เทคโนโลยีสารสนเทศมีบทบาทในชีวิตประจาวันของมนุษย์มากขึ้น ดังนั้นการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศกับงานต่างๆ จึงเป็นไปอย่างกว้างขวาง ซึ่งการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจึงส่งผลกระทบต่อการดารงชีวิตของมนุษย์ทั้งทางด้านบวกและด้านลบ

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

 

1. บอกประโยชน์ของคอมพิวเตอร์ในด้านต่าง ๆ ได้

2. ใช้คอมพิวเตอร์อย่างรู้คุณค่าโดยคานึงถึงประโยชน์ของคอมพิวเตอร์

3. ค้นหาและยกตัวอย่างประโยชน์ของคอมพิวเตอร์ได้

 

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                1)  ความสามารถในการสื่อสาร

                2)  ความสามารถในการคิด

 2.1) ทักษะการสำรวจค้นหา

 2.2) ทักษะการนำความรู้ไปใช้

                3)  ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1)            มีวินัย    

2)            ใฝ่เรียนรู้

3)            มุ่งมั่นในการทำงาน

 

สาระการเรียนรู้

 

สาระการเรียนรู้แกนกลาง

     เทคโนโลยีสารสนเทศมีผลกระทบในด้านต่างๆ เช่น คุณภาพชีวิต  สังคม และการเรียนการสอน เป็นต้น

 

สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

 

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นที่ 1   ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.  นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test) จำนวน 10 ข้อ เวลา 10 นาที

2. นักเรียนช่วยกันคิดและวิเคราะห์ผลกระทบของเทคโนโลยี ที่เข้ามามีบทบาทในชีวิตประจำวันของนักเรียน

 

ขั้นที่ 2   ขั้นสอน

1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มล่ะ 3–4 คน ร่วมกันคิดและวิเคาระห์ ผลกระทบทั้งด้านดี และด้านเสียของเทดโนโลยีสารสนเทศที่มี ต่อชีวิตประจำวัน ออกมาเป็นชิ้นงาน แผนผังความคิด

2. ตัวแทนกลุ่มออกมานำเสนอ

3. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันวิเคราะห์และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม

4. นักเรียนศึกษาเรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เทคโนโลยีสารสนเทศ จากใบความรู้ที 3

 

ขั้นที่ 3   ขั้นสรุป

1. นักเรียนร่วมกันสรุปความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายว่า เทคโนโลยีสารสนเทศมีผลกระทบด้านใดบ้างต่อตัวนักเรียนเอง

 

ขั้นที่ 4   ขั้นฝึกฝนนักเรียน

1. นักเรียนทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ความเป็นมาของสารสนเทศ 

2. นักเรียนทำใบงานที่ 2.2 เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ

ขั้นที่ 5   ขั้นนำไปใช้

1. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงาน

2. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างเห็นคุณค่าและความสำคัญ

 

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3  

(ประเมินตามสภาพจริง)

ตรวจใบงานที่ 2.1

ใบงานที่ 2.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ตรวจใบงานที่ 2.2

ใบงานที่ 2.2

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้

1)            แบบทดสอบก่อนเรียน ทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)

2)            ใบความรู้ที่ 3 เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศในด้านต่างๆ

3)            ใบงาน

- ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ความเป็นมาของสารสนเทศ 

- ใบงานที่ 2.2 เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศแหล่งการเรียนรู้

1)            ห้องสมุด

2)            แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

                http://www.thaigoodview.com/library/contest2552/type1/tech03/29/con1_4.html

http://www.zoneza.com/view3833.htm

 

เว็ปไซต์โรงเรียนวัดพระเลียบ
e - Learning
  • Twitter Basic
  • Facebook Basic
  • Instagram Basic
  • Pinterest Basic
bottom of page