
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ และเทคโนโลยี
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เทคโนโลยีสารสนเทศและผลกระทบในด้านต่างๆ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
วิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
สาระที่3 เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร เรื่อง เทคโนโลยีสารสนเทศที่ใช้ในชีวิตประจาวัน
ภาคเรียนที่ 1 เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
มาตรฐาน
มาตรฐาน ง 3.1 เข้าใจ เห็นคุณค่า และใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูล การเรียนรู้ การสื่อสาร การแก้ปัญหา การทำงานและอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผล และมีคุณธรรม
ตัวชี้วัด
ง.3.1 ม.1/1 อภิปรายลักษณะสำคัญและผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เทคโนโลยีสารสนเทศมีลักษณะสำคัญในการเพิ่มประสิทธิภาพการทำงาน ช่วยด้านการบริหาร ช่วยดำเนินการในหน่วยงาน และช่วยอำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวัน โดยใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในการบันทึกและจัดเก็บข้อมูล ประมวลผล แสดงผล และการสื่อสารและเครือข่าย
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อภิปรายความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศได้ (K)
2. เห็นความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ (A)
3. ยกตัวอย่างความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศได้ (P)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1) ความสามารถในการสื่อสาร
2) ความสามารถในการคิด
2.1) ทักษะการสำรวจค้นหา
2.2) ทักษะการนำความรู้ไปใช้
3) ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1) มีวินัย
2) ใฝ่เรียนรู้
3) มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
ลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ ช่วยให้การทำงานรวดเร็ว ถูกต้อง และแม่นยำช่วยให้การบริการกว้างขวางขึ้น ช่วยดำเนินการในหน่วยงานต่างๆ และช่วยอำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวัน
สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test) จำนวน 10 ข้อ เวลา 10 นาที
2. นักเรียนช่วยกันคิดและวิเคราะห์ความหมายของคำว่า เทคโนโลยี สารสนเทศ และเทคโนโลยีสารสนเทศ ตามความเข้าใจของนักเรียน
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน
1. นักเรียนอาสาสมัคร 3–4 คน เล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ
2. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันวิเคราะห์ประสบการณ์ที่เพื่อนเล่า แล้วตอบคำถามต่อไปนี้
– เทคโนโลยีสารสนเทศที่ใช้มีประโยชน์ในด้านใด อย่างไร
– มีการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่ออะไร
– ถ้าไม่มีเทคโนโลยีสารสนเทศนั้นจะส่งผลอย่างไร
3. ครูสุ่มเลือกนักเรียน 1–2 คน ให้ออกมาตอบคำถาม
4. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันวิเคราะห์และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม
5. นักเรียนศึกษาเรื่อง ความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เทคโนโลยีสารสนเทศ จากใบความรู้ที 1 และ ใบความรู้ที่ 2
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ
2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายว่า หากในปัจจุบันไม่มีเทคโนโลยีสารสนเทศ ชีวิตประจำวันของนักเรียนจะเปลี่ยนแปลงไปหรือไม่ อย่างไร
ขั้นที่ 4 ขั้นฝึกฝนนักเรียน
1. นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ
ขั้นที่ 5 ขั้นนำไปใช้
1. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงาน
2. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างเห็นคุณค่าและความสำคัญ
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์การประเมิน
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
(ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1) แบบทดสอบก่อนเรียน ทำแบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)
2) ใบความรู้ที 1 และใบความรู้ที่ 2 เรื่อง ความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ
3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสน
แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
https://bemler.wordpress.com http://th.wikipedia.org http://www.ops.go.th