หน่วยที่ 3 ลักษณะสำคัญและผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและ เทคโนโลยี
วิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
สาระที่3 เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เรื่อง เทคโนโลยีสารสนเทศที่ใช้ในชีวิตประจำวัน
ภาคเรียนที่ 1 เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
มาตรฐาน
มาตรฐาน ง 3.1 เข้าใจ เห็นคุณค่า และใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูล การเรียนรู้ การสื่อสาร การแก้ปัญหา การทำงานและอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผล และมีคุณธรรม
ตัวชี้วัด
ง.3.1 ม.1/1 อภิปรายลักษณะสำคัญและผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
เทคโนโลยีสารสนเทศมีลักษณะสำคัญในการเพิ่มประสิทธิภาพการทำงาน ช่วยด้านการบริหาร ช่วยดำเนินการในหน่วยงาน และช่วยอำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวัน โดยใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในการบันทึกและจัดเก็บข้อมูล ประมวลผล แสดงผล และการสื่อสารและเครือข่าย
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อภิปรายความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศได้ (K)
2. เห็นความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ (A)
3. ยกตัวอย่างความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศได้ (P)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1) ความสามารถในการสื่อสาร
2) ความสามารถในการคิด
2.1) ทักษะการสำรวจค้นหา
2.2) ทักษะการนำความรู้ไปใช้
3) ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1) มีวินัย
2) ใฝ่เรียนรู้
3) มุ่งมั่นในการทำงาน
4) มีจิตสาธารณะ
สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
ลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ ช่วยให้การทำงานรวดเร็ว ถูกต้อง และแม่นยำช่วยให้การบริการกว้างขวางขึ้น ช่วยดำเนินการในหน่วยงานต่างๆ และช่วยอำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวัน
สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูแจ้งจุดประสงค์และอธิบายสิ่งที่จะให้นักเรียนทำในวันนี้
-
นักเรียนนับเลข 1-5 จนครบทุกคน
-
แบ่งกลุ่มตามหมายเลขที่นับได้ ตั้งชื่อกลุ่ม คำขวัญประจำกลุ่ม เพลงประจำกลุ่ม ท่าประจำกลุ่ม
-
นักเรียน เล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับการนำเทคโนโลยีมาใช้ในชีวิต ของนักเรียน
-
นับเลข 1-5 อีกครั้งภายในกลุ่มเพื่อเลือกคนที่จะมาเล่า ประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในชีวิตประจำวัน
-
ทุกคนในกลุ่มออกมานำเสนอ ร่วมกันร้องเพลงประจำกลุ่ม คำขวัญประจำกลุ่ม และ ตัวแทนในหมายเลขกลุ่มที่สุ่มเจอ เล่า ประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในชีวิตประจำวัน
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน
1. ครูแจกใบความรู้ที่ 1 เรื่อง เทคโนโลยีสารสนเทศที่ใช้ในชีวิตประจำวัน ให้แต่ละกลุ่ม
2. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันวิเคราะห์ประสบการณ์ที่เพื่อนเล่า ของแต่ละกลุ่ม แล้วตอบคำถามต่อไปนี้ โดยออกแบบการนำเสนอได้ในหลายๆรูปแบบ เช่น วาดภาพ ทำแผนนผังความคิด หรือเขียนบรรยาย แล้วแต่นักเรียนภายในกลุ่มจะร่วมกันทำ
ข้อประเด็นคำถามมีอยู่ว่า
– เทคโนโลยีสารสนเทศที่ใช้มีประโยชน์ในด้านใด อย่างไร
– มีการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่ออะไร
– ถ้าไม่มีเทคโนโลยีสารสนเทศนั้นจะส่งผลอย่างไร
3. ครูสุ่มเลือกนักเรียน 1–2 คน ให้ออกมานำเสนอ
4. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันวิเคราะห์และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม
5. นักเรียนภายในห้องร่วมกันโหวดผลงานของเพื่อนแต่ล่ะกลุ่มว่ากลุ่มใดสวยและถูกต้องที่สุด โดยห้าม โหวดให้กลุ่มตัวเอง กลุ่มใดมีเสียงคะแนนมากสุดจะได้รับคำชมจากครู และเสียงปรบมือของเพื่อนๆ
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
-
ครูเปิดวีดีโอที่เตรียมมาให้นักเรียนดู
-
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศที่มีต่อชีวิตประจำวัน
ขั้นที่ 4 ขั้นฝึกฝนนักเรียน
-
นักเรียนร่วมกันสรุปความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศในความคิดของแต่ละคน ลงในสมุด
ขั้นที่ 5 ขั้นนำไปใช้
1. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงาน
2. นักเรียนใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างเห็นคุณค่าและความสำคัญ
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
- ใบความรู้ที 1 เรื่อง ความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ
- ห้องสมุด - แหล่งข้อมูลสารสนเทศ